hujembo ndugu msikilizaji na karibu katika makala maalum ya kila alhamisi ya chimbuko la tamaduni ambayo huangazia mila na itikadi pamoja na mtindo wa maisha katika jamii mbalimbali mbali, nchini kenya katika awamu yetu iliyopita tuliangazia mchakato wa kupata mke katika jamii ya maa na tukapata pia kuangazia tamaduni ya kuweka fimbo juu ya nyumba iwapo ulikosa haya yote unaweza kusikiliza awamu zilizopita kwenye tovuti ya rediosokhii <tinyo> leo tutakamilisha gumzo hili kuhusu mchakato wa kuanzisha familia katika jamii ya kimasai na tutaangalia kwa kifupi mabadiliko yaliyoshuhudiwa katika tamaduni hii kadri muda unavyosonga karibu tuandamane pamoja jina langu ni john waishua katika maisha uwezo wa kustahimili mabadiliko kadri muda unavyosonga ni moja ya vipengee ambavyo huashiria udhibiti na ukomavu mila na tamaduni ya kimasai ni mojawapo ya tamaduni zilizoweza kustahimili mabadiliko kwa miaka na mikaka na kusalia imara katika ulimwengu wa sasa hata hivyo kuna baadhi ya mambo ambayo yalishindwa kustahimili joto la mabadiliko na hivyo kulazimika kudondoshwa au kubadilishwa mwalimu joseph olempaira ambaye alianza pamoja nasi safari hii ya kuangazia tamaduni za jamii ya kimaasai anarejea kwa mara nyingine kutusaidia kuangazia mabadiliko yaliyoshuhudiwa katika tamaduni hii na kichochezi cha mabadiliko haya kulingana na mzempaira suala la elimu ya kisasa limechangia kwa kiwango kikubwa kufuta baadhi ya itikadi za jamii hii elimu imepitia ime mabadiliko mengi mengi sana lakini hai, tangu, hapo zile vitabu vya lugha ambayo inajulikana tike. siko mpaka waleo ukienda kwa maktaba utazipata haijazingatiwa tena utamaduni katika ama elimu yetu maana hapo ndiyo mahali ingekuwa inakuswa na tungeendeleza yale mambo ya kale utandawazi na maisha ya ulimwengu wa kisasa yaliyojikita katika maswala ya teknolojia yaani jambo ambalo limechangia kwa kudidimia kwa mila na tamaduni hasa jinsi mahusiano ya wanajamii yanaendelezwa ingawa teknolojia imerahisisha mambo mahusiano ya moja kwa moja kati ya wanajamii yamepungua siku hizi watu hutembea kwa magari hata ukienda tu sehemu kidogo kama mi nikitoka pale ta nikija hapa sttes aidha niingie mat- eh, taksii au niingie pikipiki najua pikipiki piki, inakata mawaziliano hata nikiona mtu ninaomjua hata siwezi labda nimpungie ni tu mkono alafu tunapitana ye naenda nami naenda lakini kama wakati ule ambao watu walikuwa wanatembea kwa miguu wanajuana kwa sababu wanapokutana wanazungumza wanajuliana hali alafu pia wanapashana habari hii kuwa dunia kuwa kijiji imeleta sasa madhara katika tamaduni nyingi kwa sababu hizi tamaduni haina mpangilio haina mpangilio maalum tunasema huu ni mpangilio hamna na kwa sababu najua katika mambo mengine kama elimu ni kitu ambacho ina utaratibu ni kweli kusema kwamba baadhi ya mambo ambayo yalikuwa yakitekelezwa katika tamaduni hii miaka ya awali hayakuwa ya manufaa yoyote kwa jamii suala kama vile ukeketaji wa wasichana limekuwa likipigwa vita katika kila sekta ya ulimwengu wa sasa kulingana na mzee mpaira vita hivi vimefanikiwa kwa kiwango kikubwa hata hivyo anaeleza kwamba suala hili limeelekeza macho yote katika maswala ya wasichana na kuyaacha nyuma maswala yanayohusu wavulana kwa kiwango fulani jambo ambalo pia limefuta baadhi ya tamaduni kama vile mafunzo kwa wavulana kabla ya maisha ya ndoo jambo la mwisho ambalo mzee mpaira anahisi limehitirafiana pakubwa na tamaduni na kuleta mabadiliko ni msambao wa imani ya kikristu pamoja na ongezeko la makanisa imani hii imeleta mafundisho mengi ambayo yamekuwa yakitoa mwongozo kenzani na yale ya tamaduni sasa kanisa naye ilipokuwa na wakristo wengi wakakuwa sasa walikuwa wanaendelea na ile tamaduni zao isipokuwa tangu wakati ule jambo ambalo lilizingatiwa tena ni tohara na nafikiri lile jambo ambalo limetiliwa maanani saidi ni tohara hasa ya wasichana kama kipengele kimojawapo ambapo wanasema uh, ina, hi, huu utamaduni umepitwa na wakati na hauna maana sasa awajaleta maana nyingine ambaye ingeondoa ile na waweke nafasi yake hapo sasa imeweika imeachwa wazi waliacha shimo Wali sasa kipindi hicho ama wakati huo sasa kanisa limeanza kuingia kwa nguvu kupigana na kitu jambo moja tu la utamaduni na kusahau mambo mengine mazuri sana ambaye labda aketilia maanani na huu hu, utamaduni ungeisha tu peke yake sasa huyu msichana si ataolewa na kijana sasa kama umeacha kijana nce ya hii vita si siunaonekana sasa inaonekana kutakuwa tu bado na kati ya huyi msichana na, na kijana yote 9 1 ni kwamba mabadiliko ni jambo muhimu katika maisha kila jambo kwa wakati mmoja litabadilika au kufuata mkondo tofauti na wa sasa na pia hatuwezi kusema tunasonga mbele iwapo tutajikita tu katika yale yaliyotokelezwa nyakati za kale lakini je mwafaka wa haya yote ni upi ili kuhakikisha kwamba hata katika ulimwengu unaobadilika tamaduni zinaendelea kudumishwa mzee mpaira anakamilisha gumzo hili kwa kusema haya hapo sasa ndio <laughs> kizungumuguti ilipo na katika hili haya masomo ambayo yameingia hivi sasa hii hiicbc nafikiri yanaangazia pia mambo ya kitamaduni na ikiwa itaangazia tamaduni zetu zitafufuka baadala ya kuisha ena inafaa sasa wale wataalamu wa elimu na wataalamu wa kitamaduni waketi pamoja waone mahali ambapo naweza kuunganisha kwa sababu kwa mawazo yangu ninaangalia kwamba tamaduni ni nzuri na idara ya elimu kama labda watatengeneza kongamano sijui sasa itakuwa namna gani kwa jamii zote ama kila jamii sasa yaanze ya kujiangalia kwa sababu nafikiri kama katika mfumo wa utawala wasasa kama utawala ya kaunti itakuwa rahisi sana kwa sababu wangetenga sehemu wanaweza kujenga nyumba tu kama ile manyata ya kawaida ae zisema tena titakuwa eae na sasa kipindi ambayo wanataka wapitie tamaduni fulani wanaingia hapo wanamalizia hayo maan mambo eh, ya kitamaduni wanarudi shuleni hata wengine wa katika chuo kikuu wanaotaka kusomea zaidi wanaweza kuja kujifunza hapo na wanaweza pia kuweka kumbukumbu katika wawe kuwe na eh, maktaba maktaba makubwa e, maktaba ambayo e, wataweka kumbukumbu kumbu zote inakumbuka kuliua tunasoma kuhusuasa tunaangalia mambo ya a mambo ya pt mambo hayo lakini kuna kipindiasema sasa tunajifunza historia ama tuseme mambo kuhusu nji na hatujui yetu hata mambo ya kilimo vilevile akwalini vile. tusikuje a ah, watu wawone nyumbani kwamba ata mambo hayo file vile anafanyika o yalaleyo l nganyamayani ilor viron kangonarigitogedogi oh. oh. aicoo lenjoyo nyojanng'atuny iwo oh. lolgijo lengemeita oh. kofikia hapo ndugu misichilizaji naomba kucekikomo makala haya siku yeleyo majaliwa yake mwenyezi mungu tupatane siku ya alhamisi juma lijalo katika awamu ifuatayo ya makala ya chimbuko la tamaduni tuendelee kujifunza mengi na tuelewe zaidi kuhusu tamaduni zetu <coughs> makala haya yametayarishwa kuhaririwa na kusimuliwa na john waishua na kupeperushwa hewani moja kwa moja kupitia idhaa ya redio sotwa shukran za dhati kwa mwalimu joseph olempira kwa mchango wake mkubwa katika kufanikisha makala haya kwaniaba ya wahusika wengine wa wote nasema kwa heri ya kuonana <laughs>