hujambo ndugu msikilizaji mpenzi wa tamaduni na mwana mila karibu katika awamu nyingine ya makala ya chimbuko la tamaduni tupate kujifunza zaidi kuhusu mtindo wa maisha katika jamii mbalimbali mbali humu mbali nchini katika awamu yetu iliyopita tulipata kufahamu kuhusu chimbuko la jamii ya abagusi pamoja na ujio wao katika taifa la kenya na kuangazia baadhi ya mambo ambayo hutekelezwa katika tamaduni za jamii hii iwapo ulikosa haya yote unaweza kuyasikiliza tena kwenye tovuti yetu ya radio hosotwacks katika awamu ya leo tunaendelea kutupia jicho desturi na maisha ya jamii hii na tunazamia suala muhimu la muundo wa familia katika jamii ya abagusii karibu tuandamane pamoja jina langu ni john waishu kama tu nyingi ya mila na desturi za kiafrika familia ilichukuliwa kama kiungo muhimu zaidi katika tamaduni na jamii za abagusi kuanzia ya miaka ya kale muongozo wa desturi za abagusi uliheshimu sana familia kama kituo cha muhimu zaidi katika jamii huku wanaume wakiwa na uwezo wa kuoa zaidi ya mke mmoja kama tunavyoendelea kufahamishwa mwanaume wa jamii ya abagusi alikuwa na maskani au nyumba yake kando na aliishi kwa muda mwingi katika chumba kile kilichokuwa kando na nyumba ya mkewe au nyumba za wanawe wanakaa kwa nyumba na wamama wao walikuwa na mahali ilikuwa na mahali ilikuwa walikuwa wanachungia ha yao go gyao msee kuenda kwa nyumba ya mama na wasee pengine kama mama kaam ataruhusiwa na wase ndio aenda kwa, kwa mama wasee wengi wakisi walikuwa wanaisi, mali moja aomahali kubwa walikuwa wanaweka ng'ombe hapo inachungiwa kutokana na kiwango kikubwa cha heshima kati ya wanaume na wanawake mke wa kwanza katika jamii hii alikuwa na jukumu la kumtafuta mke wa pili kwa mumewe na kumleta kwenye lao mke huyu mdogo alimheshimu mke mkubwa kwa kila hali na alichukuliwa kama mmoja wa familia hii akipewa heshima na mumewe na pia wanajamii wengine katika hili shughuli la kuoa mwanamke wa pili sana sana lilikuwa linatumiwa na mke huyu ambao ni mtangulizi kwa nyumba huyu ndio alikuwa anaenda anatengeneza usemeji yeye ndiye ataleta huyu mke mwenzake ambao ikiwa, ikiwa iko kijana wa hii nyumba kubwa ambao ni kijana mkubwa Ye ndi alika nare naenda kulete msichana kwa kwai sasa alikuwa akimleta akamba babake huyu muke ameletwa alikuwa akimwita mchia vianya ambayo ndio ameenda kulete mama ake mdogo likua kimesimu sana kama mzee wake wapili juu yeye ndi alimkabiti akimtoa huko juu alikuwa akimtumia kama ijana ndi anasindikia h wazee na ndi sasa huy kijana wa nyumba kubwa ndio alikuwa akitumika na na nani na, na baba yake lakini mtafuta huyo bii pindi akubali ni mama wa kwanza kwahi ha, haikuwa, haikuwa limit ya kuoa haikuwa limiti ya kuoa ungeoa mabibi wengi kulingana na uwezo wako na kulingana na upangilio na huo upangilio ulikuwa ya kwamba ni hivyo ndio unaenda hawa waliotangulia ndio wanalete mke mwenzao Eh, sio mzee unatafuta tu yes, lakini je ni kitu kipi kilichangia kwa mwanaume kutaka kumwawa mke zaidi ya mmoja na je kulikuwa na umuhimu upi wa kuwa na mke zaidi ya mmoja ilikuwa ina, inaonyesha nini kuwa na zaidi ya mke mmoja ama tu angeridhika tu ange, ange kukuwa na mke mmoja na atosheke hivo angeritika kukuwa na mke mmoja kulingana naye hiyo nyakati mkizia alikuwa na mali pia ilikuwa hiko yes. ngombe ziko na, na boma ziko alikuwa akiona ulegefu ya kwamba huyu mke mmoja awezani na hii, hii mali yangu na ambao wanajadiliana na huyu huyu tu mke wa nyumba ya kwamba situongeze mwingine na hata kuna wakati ilikuwa ya kwamba mke huyu mkubwa anayesahamua ya kwamba pana mzee pale kunaumia sana tulete lete muke mwenzangu mwenzaangu mke mwenza hili tusaidiane na nayekal tasubi za kiume pia zilishuhudiwa kwa kiwango kikubwa katika tamaduni za jamii hii kwani kila mwanaume alikuwa na fahari kuwa na watoto wa kiume ambao wangesaidia katika kulinda rasilimali za jamii katika siku za usoni na pia kuendeleza tamaduni za familia watoto wa kike kwa upande mwingine nao walionekana kama ishara ya utajiri na ukoasi kwani familia iliyokuwa na wana wengi wa kike ilipata mifugo wengi kutokana na mahari yalioletwa wakati wanawale walifikisha umri wa kuolewa e, musee mwenyaakukwa na vijana au watoto wengi nayura akuna vijana wengi wa vijana wengi alikuwa na isimiwa sana kwa sababu ila miaka ya samani mukisi i alikuwa mfugachi na vira alikwa mfugachi nibasi wa mkisi walikwawa na ivanga mangombe vijana soms aona ijana lk kwasababu kona kwa somtu vijana wengi anaculikanayn we, atasaidia ndio mki asivie ngombe yake kwahiv ata mama, mama mwenya akanasaa watt na kijana akukwa na im ana watu atasaidia eh, jamii wakati inapigana oma yenye ilikuwa na wa, wasichana wengi hiyo ni mai ilikuwa ni mari sumusichana akiolewa ulikuwa kunaletwa ng'ombe mingi sana kwa hiyo mse akiwa na wasichana ni mali ilikuwa ni mari iyi ni, ni tajiri kutokana na kiwango kikubwa cha mkingehuko na utandawazi katika taifa la kenya kwa miaka ya sasa nyingi ya tamaduni mila na desturi za kiafrika zimebadilika kwa kiwango kikubwa huku sasa mafunzo ya mfumo mpya wa elimu mwongozo wa kikristu au hata hali ya kimaisha zikiwa baadhi ya sababu ambazo zimesababisha kudidimia kwa tamaduni hii ya wanaume kuwaoa wa wake wengi kufikia hapo ndugu msikilizaji naomba kutia kikomo kwenye makala haya siku ya leo kwani hata tamu ikizidi sana hugeuka chungu majaliwa yake mwenyezimungu tutaendeleza gomzo hili juma lijalo tukianza kuchunguza maisha ya mwanajamii wa abagusi tangu alipokuwa mtoto na ukuaji wake pamoja na mafunzo aliyopokea tupatane siku ya alhamisi juma lijalo katika awamu ifuatayo ya makala ya chimbuko la tamaduni twendelee kujifunza mengi natwelewe zaidi kusu tamaduni zetue <coughs> makala haya yametayarishwa kuhaririwa na kusimuliwa nami jon waishua na, na kupeporushwa hewani moja kwa moja kupitia idhaa ya redio sotwa shukrani za kipekee kwa bwana nikson ogwoka bwana nabii roberti nyang'ao bwana ken nyamau bwana francis mogoi na bwana amenya minchira kwa mchango wao katika kufanikisha makala haya kwa niaba ya wahusika wengine wote waliosaidia kwa njia moja au nyingine nasema kwa heri ya kuonana abaguci kûmûranje gio ûtûteeme kkûceemia kîgûria îgeke kîgucinkîaerete noûkîra obari oh, abaaba kîrandkanaraaabaraaba hey, oh, oh, kîrand hey, kîrand hey, kîrandî baaba mategeranya gwîsû ndindind ndindindi oh, brbaaarra Hey, eh, Matagoro, I want to get a young girl's own. You're a dingy. Din, din, din, din, din. ah. Oh, what you Hey,