jabu ndugu msikilizaji mpenzi wa tamaduni na mwanamila karibu katika awamu nyingine ya makala ya timbuko la tamaduni tupate kujifunza zaidi kuhusu mtindo wa maisha katika jamii mbalimbali humu mbali nchini katika awamu yetu iliyopita tulipata kufahamu kuhusu suala la muundo na umbo la familia katika jamii ya abagusi pamoja na jukumu la familia kwenye shughuli nzima ya ukuaji wa jamii iwapo ulikosa makala haya unaweza kuyasikiliza tena kwenye tovuti yetu ya redio osotwa coks katika awamu ya leo kama nilivyokuahidi tutalitupia jicho swala la malezi ya watoto katika jamii ya abagusi kuanzia wanapozaliwa na jinsi walipata kufunzwa desturi na tamaduni za jamii karibu tuandamane pamoja jina langu ni john waishua maisha ya mtoto katika jamii ya abagusi yalianza tu punde mtoto alipozaliwa na tamaduni za jamii ya abagusi zilielekeza kwamba mtoto aliyezaliwa hakuonekana na watu wote katika jamii kwa yapata kipindi cha juma moja mama mja alijifungua nyumbani kwa msaada wa wakunga ambao Marko mara kwa mara walikuwa kina nyanya mzee amenya minjira anaendeleza simulizi hili akitupasha zaidi kuhusu matukio haya hapo kitambo hakuna hospitali ilikuwa mtoto zaidi ya mno alikuwa anasaliwa kwa nyumba na hapa akisa saliwa si alikuwa anazalizwa na wamama ambao ni wakongwe hasa muno ni manyanya ndio huwa walikuwa wakizaliza hawa huyu mtoto akizaliwa anawekwa kwa nyumba kama wiki moja kama aonekani na watu wote ila tu ni ule mama tu alimzaliza na mama wake nalabda na watoto wao wale wa jamii maliza wiki moja aonekane mtoto ako sawa ndio sasa huyu mama huyu mkongwe tu alimzaliza yee ndio uja anamtoa nje na kumtoa inje ni ya kwamba lazima kupikwe kama uji maziwa hiwe iko na kaugali ya wimbi hivi wakule ili watoe mtoto nje ambayo inaimaniza sasa mtoto ni kutolewa aonekane na watu wote jamii hii ilikuwa na mtindo wa kipekee wa kutangaza jinsia ya mtoto aliyezaliwa ambapo punde tu baada ya kuzaliwa kina mama waliokuwako walishangilia kwa vigelegele na shangwe huku wakilitangaza jina la mtoto aliyezaliwa kwa aila nzima kwani kina baba hawakuwa na nafasi katika shughuli hii nzima hadi baada ya siku ambapo mtoto alitolewa nje na kutambulishwa kwa wanajamii wengine kulingana na, na mzee kujua ya kwamba ni mtoto fulani amezaliwa kama ni kijana kama ni kijana wamama walikuwa wakipiga vigeregele na kutaja jina kama ni makori ni makori kama ni nyanjera ni nyanjera sasa wazee wakizasikia ni makori wanajua hiyo ni ndume sasa wakitaja nyanjera unasikia ya kwa kwamba ah, wamejua sasa hiyo ni ng'ombe ziko kwa kwabom eh, sasa hiyo ni nafasi ya wamama ambao hawasaidi ndio wana sikia furaha sana kwa maana ni msichana yes. wanasema ai hiyo so, ni raini yetu hivyo ndio mzee alikuwa akijua ni msichana au ni kijana yeye mzee hakuwa anahuzika kwa hiyo wakati ambayo ni siku sa, saba seven days hiyo yes. ilikuwa sasa ni kazi ya wamama juu wazee hawakuwa nakaribia huko kwenye mtoto amezaliwa mpaka siku hili atatolewa nje mfumo wa kupeana majina katika jamii hii ulikuwa rahisi kufuatilia kwani majina yalitolewa kwa watoto kama njia ya kuwakumbuka wanajamii waliyoaga au mashujaa waliotekeleza vitendo vikuu kwenye jamii mfumo huu haukwa na masharti yoyote na mwana angepata jina lolote ambalo wazazi waliona linafaa kwa wakati huo kulikuwa sheria ya kwamba mtoto lazima atajwe na kulingana na watu wa jamii kuna upande walikuwa akiangalia saana ni upande penye mtoto amezaliwa hata saidi ya muno waku wakiangalia upande wa mama sana kwa mama ambao ndio mama mwenye mtoto yeye alikuwa akisikiria akwamba angimtaja wakwao anamtaja tu lakini saidi ya muno aba bomani watoto walikuwa akitajwa kulingana na, na jamii ambayo ni ya, ya bomani na walikuwa akifuata laini asa muno mz alikuwa anataka kukuwa ukumbuzo ya kwamba E, mzee fulani kama alilala mtoto akizaliwa wanatajwa hiyo majina na watoto pia walikuwa wakitajwa majina kulingana na mtu vile alikuwa na upendo wake ikiwa alikuwa na upendo kamili na alikuwa na jamii utajwa watoto wengi kulingana na majina yae katika miaka ya kale mfumo wa elimu unaotambuliwa na kuzingatiwa kwa sasa haukuwako hivyo basi watoto walipata mafunzo yao moja kwa moja kutoka kwa wanajamii wengine kuzingatia jinsia zao watoto wa kiume walitangamana sana na wazee na sababu zao ili waweze kufahamu jinsi ya kuishi kama wanaume huku wale wa kike wakitangamana na nyanya shangazi na mama wengine kupokea mafunzo yao kuhusu jamii mafunzo pia yalitolewa kwa kusikiliza hadidhi vitandawili mafumbo medhali pamoja na kuimba nyimbo bwana josef nyabera anatueleza zaidi kuhusu mafunzo haya eh, mtoto kijana alikuwa hayatijana bayakeake sasa ndi alikuwa namsimliaanamf anamwambia ukiwachii ahi k nawambia attseme amfa ikifika wakati wako wakuolewa anakumfanya hivi Eh, eh, eh, simataivi si so ninyanya iknafundisa mshana nababua nafundisa kijana <muchanfa> fikia hapo ndugu msikilizaji naomba kutia kikomo kwenye makala haya siku ya leo kwani hata tamu ikizidi sana augeuka chungu majaliwa yake mwenyezi mungu tutaendeleza gumzo hili juma lijalo tukiendelea kujifahamisha kuhusu tamaduni za jamii ya abagusi tupatane siku ya alhamisi juma lijalo katika awamu ifuatayo ya makala ya chimbuko la tamaduni tuendelee kujifunza mengi na tuelewa zaidi kuhusu tamaduni zetu makala haya yametayarishwa kuhaririwa na kusimuliwa namijon wa ishua na kupeperushwa hewani moja kwa moja kwenye idhaa ya redio sotwa shukrani za kipekee kwa bwana nikson oguoka bwana nabii roberti nyang'ao bwana ken nyamau bwana fransis mogoi bwana josefu nyabera na bwana amenya minchira kwa mchango wao katika kufanikisha makala haya kwa niaba ya wahusika wengine wote waliosaidia kwa njia moja au nyingine nasema kwa heri ya kuona abaguci kumûrance kio tũtemek kûcemia kegûria geke kegucinkîaerete nokirabatw riwababa matogor mg matgor abamategeranyangwezod