hujambo ndugu msikilizaji na karibu katika makala maalum ya kila alhamisi ya chimbuko la tamaduni makala ambayo yanaangazia mila na itikadi pamoja na matukio mengine yanayoshuhudiwa katika jamii mbalimbali mbali humu nchini katika awamu iliyopita uliangazia chimbuko la jamii ya wamaasai na jinsi walifika katika taifa la kenya kutoka pembe tofauti za dunia siku ya leo tutaendelea kuitupia jicho jamii hii na tutaangazia swala la muundo wa familia ya kimasai na taratibu za kuanzisha familia ya kimasai kulingana na mila na itikadi za jamii hii karibu twandamane pamoja jina langu ni john waishua <coughs> familia ya kimasai kwa kawaida hujumuisha mume na mke pamoja na watoto ambao enkai au mwenyezi mungu amewajalia katika jamii hii baba hutambuliwa kama mpapa huku naye mama akitambuliwa kama nini familia ya kimasai kama familia zingine za kiafrika imetoa ruhusa kwa mwanaume kuoa zaidi ya mke mmoja huku wengi wakihusisha uwezo wako wa kuoa na heshima utakayopata au ukoasi wa mali yako hata hivyo hii ni mojawapo ya maswala ambayo yamebadilika sana katika ulimwengu wa sasa daktari samson rotiken ambaye ni mkurugenzi mkuu wa shirika moja la kibinafsi linalojihusisha na maswala ya utamaduni anaendelea kutueleza kuhusu familia ya kulikuwa <todicin> lazima kuwe na baba na mama na nahungeweza kuwa wa, u, u, dada yako hungeweza kua watu ambao na wao kwa hivyo kulikuwa na hiyo ambayo mama yako ametoka wapi baba yako ametoka ametokwa unajua ilikuwa ni kufugaji mzee angetakikana hata mtu kama akiwa bivi moa kimasai unasemekana kujaoa unaoa kutoka 24 mpaka hata ni uwezo wako utajiri wako wa ng'ombe na njia yako standing yako katika community kwa hivyo haikuwa hakuna namba iiwepo ni utajiri wako ndio ungeweza kufanya toee zaidi baada ya kupashwa tohara na kutumikia jamii kama el moran au moran mwanaume wa kimaasai alipofikisha umri wa kuoa kwa kawaida alilazimika kusubiri wazazi wake kumtafitia mke kutoka kwa familia tofauti ambaye haina uhusiano wowote wa kiuko kwani katika jamii hii ni mwiko wa kuoa mtu ambaye mna uhusiano wa aina yoyote kuna njia dus and dons mambo ambayo hutakikani kufanya kwa hivyo ilikuwa ni kazi ya wazee ukufundisha ujue katika klani hii inaweza kupata msichana na nakijana anaweza kuolewa hapa na wengine huwezi kuoa na kuna wengine ukioa lazima utangulishe ng'ombe kwa sababu kuna uhusiano namb- wa mbali ambayo huwezi kujua wazazi walijituika jukumu la kutafuta mke kwa mwana wao kutoka kwa familia wanayoiamini na kumjuza mwana wao kumhusu mke waliyempata mila za kimasae hazikumruhusu mwanaume kujitafutia mke wanajamii wakisema kuwa mwanaume husika ajapata kujuana na watu na hivyo basi huenda akafanya makosa ya kuoa kutoka kwa familia au ukoo wake kulikuwa na baba amejua kijana amekuwa mkubwa ni majukumu ya baba na mama wajue kijana atawao wapi hii ilikuwa walikuwa wanatafuta famili ambaye ni nzuri ambayo wanaifahamu wanajua tabia yao angeaza kuapproach wale watu kuomba msichana sababu huyu mtu hakuwa akijuana na watu ilikuwa ni lazima ni pre arrange marriage na hiyo ilikuwa ni atafundishwa na ataambia bibi anatoka wapi kwa hivyo yee yeah, hana njia kwenda kutafuta na ataikani aibe bibi ya mtu mwingine ilikuwa lazima maraji itengenezwe kabla ya kuoa mwanaume alilazimika kupitia katika kitengo cha moran kufunzwa jinsi ya kuishi na mke na wanajamii wengine pamoja na ukoo kwani hata mke hutoka katika kundi tofauti huku pia akipata kufunzwa jinsi ya kuwa mtetezi na kiongozi katika familia yake heshima kati ya makundi haya ndiyo ilidumisha amani na umoja katika jami. e, jamii jamii nau akiwaalikua mefundishwkkuka jia ya kukaa na wa awatu wasio walani yako njia ya kukaa na jamii yote kwa jumla kwa hivyo kulikuwa na social framework mwanaume angejua jamii ni nini wakijua umeweza kufahamu mambo ya jamii kwasababu kulikuwa na mitiani mingi watu kukana, na watu kukaa na tayari kwa hivyo atakuwa ametembea katika eh, katika maeneo yote ya wamasai hivyo atakuwa amepata akili nyingi kutembea wakati akiatajua mambo ya nyumba inatakikana nini atajua mambo ya nguo hii yote itakuwa amefundishwa na jamii baada ya kupata mke anayefaa kwa mvulana wao ilikuwa ni desturi kwa familia ya husika kuketi na kuzungumza kuhusu swala la kutoa mahari katika hafla inayojulikana kama ngaut kwa ajili ya msichana wanayemtaka wazee wa jamii pia wakihusishwa lakini mwanaume anayetafutiwa mke hakuruhusiwa kutoa kauli yoyote katika mpango huu kulikuwa na idadi teule ya mifugo aliyotolewa kama mahari swala ambalo tutaliangazia kwa mapana na marefu katika makala haya hivi karibuni kuna stndad i wale ng'ombe lazima walipe ukiana kupewa msichana kuna wengine lazima watachukua msichana bila kulipa wanapewa muda na kuna wengine wanasema ako tayari na ngombe wanaechni ngombe na msichana wasee a wajamii wanakwenda anos na watu wengine wa karibu na wewe ndi wangeweza kufanya hiyo seremoni zote kilele cha shughuli ya kupata mke na kuanzisha familia ilikuwa harusi iliyoandaliwa ili kuashiria kwamba sasa mke mtarajiwa ameondoka kwao na kujiunga na mumewe ili pamoja waweze kuianzisha familia hafla hii kwa kawaida hushuhudia hisia mseto hasa kutoka kwa upande wa aila ya mke mtarajiwa ambapo biharusi hulia kuashiria kutenganishwa kwake na jamaa yake Wedding ilikuwa inapangwa na ya wananjiaulete mke mambo inafanywa tambiko eh, majina na mama hiyo iko na, ma- na ng'ombe kupewa kupewa hiyo hiyo iko iko na mali kupewa, iko. kwa hivyo mama akiolewa mali imeingia siku hiyo kulikuwa na homi. Detachment. sasa naondoka atajua ataenda kuwa akijenga nyumba sababu kunaamba wamasaidi wanateeza nyumba ile manyata kwa hivyo alikuwa anatoka ambaye alijua anaenda no kwa hivyo ilikuwa usumbufu sana jui kama kuna ngombe pale kama kuna kondoo kama kuna mbuzi na jui juimtu atakaa namnagani kulikuwa na hiyo mambo ya, ya strife hiyo ilikuweko okay baada ya kukamilika kwa hafula ya harusi maharusi hawa huondoka na kuelekea kwa mume ili kuweza kuanza maisha yao katika tamaduni ya jamii hii wake waliolewa na mume mmoja waliishi kwa umoja na waliheshimiana na kusaidiana katika baadhi ya majukumu yao kulingana na majukumu ambayo mke alipewa wanajamii hawa waliwaorodhesha wake zao kama wana wao kwa sababu kazi kubwa ya kina mama katika jamii hii ilihusiana na kuwatunza na kuwalea wana wao tamaduni ambayo pia zinabadilika kila kukicha hasa katika ulimwengu wa sasa mama hakuwa na majukumu zaidi ya kulea watoto na kuwa mama kwa hivyo yeye alikuwa jumla hiyo kwa sababu hangeweza kuena vita mashauri alikuwa akitoa ndio kwa mzee ni kweli lakini yeye lakiniyeye na ako kwa watoto la muhimu pia kujua kuhusu familia za kimasai mwanaume katika jamii hii alipendelea kuwa na angalau mtoto mmoja wa kiume katika familia yake na kwa kiasi fulani wale waliokosa wana wa kiume walitajwa kama ambao hawajapata watoto katika jamii ndiyo jamii ingekuwa kama ueu kuoa jamii haikuwa na kuchukuliwa kwa h lakini ukioa heshima inakuja nyingi kwa sababu sasa huu utakuwa na jamii utalea watu na haijalishi miaka ngapi lakini mradi tu umeoa naingia na, na mtazamo wako unakuwa tofauti na ile mtu aj kufikia hapo ndugu msikilizaji naomba kutia kikomo siku ya leo ni umepata ufahamu wa shughuli nzima ya kuanzisha familia katika mila na tamaduni za jamii ya wamasai majaliwa yake mwenyezi mungu katika awamu ifuatayo ya timbuko la tamaduni alhamisi ijayo tutaangazia suala la nafasi ya wanawake katika jamii hii ya wamasa <tipos> makala haya yametayarishwa kuhaririwa na kusimuliwa namijon waishua kwa ushirikiano wa karibu na mwanahabari antoni mintila kwa niaba ya wahusika wengine wote nasema kwa heri ya kuonana