hujambo ndugu msikilizaji na karibu katika makala maalum ya kila alhamisi ya chimbuko la tamaduni makala ambayo huangazia mila na itikadi pamoja na matokio mengine yanayoshuhudiwa katika jamii mbalimbali mbali katika taifa letu la kenya katika awamu yetu iliyopita tuliangazia kwa mapana na marefu kuhusu mfumo wa kumpa mtoto jina katika jamii ya kimasai pamoja na yale yanayotekelezwa mwana anapozaliwa katika jamii hii katika awamu ya leo tutazamia swala la malezi ya watoto na umuhimu wa wanajamii katika safari ya malezi ya mwana kwenye tamaduni za jamii ya kimasai mzee mpaira akiendelea kutufahamisha zaidi kuhusu yale yaliyotukia katika safari hii karibu tuandamane pamoja jina langu nijohn waishwa wa waswahili walisema kwamba mwana umleavyo ndivyo akuwavyo kwani hata udongo hufinywa ungalimaji jukumu la malezi ya watoto katika tamaduni na jamii ya kimasai lilikuwa jukumu la wanajamii wote kuanzia kwa wazazi wa mtoto jamaa wa karibu watoto wenzake na hata jamii nzima kwa jumla ili kuhakikisha kuwa mtoto amepokea malezi yanayomfaa mtoto alipata kuongozwa kwa ushirikiano akifunzwa yaliyo mema na kuonywa dhidi yasiyokubalika katika jamii alipofika umru wa miaka ts karamu spesheli iliandaliwa ili kumruhusu mtoto kutangamana na watoto wenzake kutoka katika familia tofauti akianza kufanya shughuli ndogo ndogo kama vile kuwapeleka mifugo malishoni mzee mpaira ambaye amekuwa mwelekezi wetu katika makala haya anaendelea kutuelimisha kuhusu matukio haya sasa baada ya jina kupewa kuna kipindi ambacho sasa atakuja ku, kupewa hilo jina rasmi na kubarikiwa so sasa kutakuwa na kipindi kingine ya kum, kumweka sasa huu baada ya utoto kumwingiza sasa katika wale watoto wengine ambao ni tayari wamekuwa wanaenda machungani wanafanya kazi zingine ndogondogo kulingana na uwezo wao ya kijamii hapo sasa tunaita nkitupukuno otoye aji maana yake sasa unatoka kwa nyumba sasa unaenda nje sasa wewe si mtoto wa hapa nyumbani tu unaenda utaenda machungani utaenda wapi hata utaenza kutembea uko nje na wapi kutokuwa na mfumo bayana wa elimu katika tamaduni hii haikuwa maana kuwa watoto hawakupokea mafunzo badala yake ilikuwa jukumu la nyanya na wazazi wengine wa kike kutoa mafunzo haya kwa njia ya kusimulia hadithi zilizoshiheni mafunzo tele sawa na nyimbo ambazo zilikuwa na majukumu ya kuonya kuelimisha kufahamisha pamoja na kuburudisha Oh, kama zamani ukiwa msasi mwingine tu anakuta sasa unakaa tu nachezacheza na mifugo imeenda anaruhusa kukuchapa eh? na hata utakuja hata kueleza wasazi kwa sababu anajua msasi haiwezi kukuchapa bule lazima kuna jambo umefanya ambayo ni makosa kwa hivyo kwa malezi watoto walikuwa wanalelewa na jamii yote njia nyingine ya kupokea mafunzo katika jamii ya kimasai ilikuwa ni kupitia kwa watoto wenzake elimu ya kutazama na kutenda ilikuwa jambo kuu zaidi katika tamaduni hii hasa katika maswala ya kazi za nyumbani watoto walipoenda kuwalisha mifugo wanajamii mmoja aliandamana na watoto hawa ili kuhakikisha kuwa wanafanya yale yanakubalika watoto kupitia mazungumzo yao pia waliweza kupasisha elimu kuhusu wanyama walio na urafiki na wanadamu au mifugo na vilevile wanyama ambao huwa wanadamu na pia mifugo hapo awali kweli akuukwa na elimu ambayo sasa ina mfumo wa elimu maalum elimu ilikuwa ya kuona na kufanya sasa kuna watu tuseme wanne hivi ambao wanajukumika kufundisha moja ni familia haswa familia yenyewe pili ni watoto wale watoto wengine kwa sababu wanapoenda machungani wataona mti na atamwambia huu mti inaitwa hivi na huu mti una matunda matamu au ni sumu Atangali, atawana wanyama ataelezwa huyi mnyama anaitwa jina fulani na inakuliwa na wanadamu ama ikuliwi huyu mnyama ni mnyama hatari kwa hivyo usiki, ukiona karibu toroka ama usipelege ng'ombe karibu na mahali wapo so atajua e, tofauti baina ya wanyama wala nyasi na nyama. walipofika wakati wa kubalehe watoto waligawanywa katika makundi ya wasichana na wavulana ili kupokea mafunzo yanayowafaa na kuelekeza kwa njia inayofaa kulingana na umri wao wasichana walianza kuelekezwa jinsi walifaa kuishi kama wanawake katika jamii kinamama nyanya na mashangazi wakitekeleza mafunzo haya yaliyotekelezwa katika mazingira ya nyumbani wakati kinamama hao walikuwa katika shughuli zao za ushonaji wa shanga watoto wa kiume kwa upande mwingine nao walichukua mkondo tofauti kwani walipokezwa mafunzo yao kutoka kwa wazee katika jamii wakiwa katika makazi yaliyojulikana kama oripie na hapa walikana kutagusana na wanajamii wa kiume na wazee ili kujifunza jinsi jamii iliwahitaji kuishi cha muhimu pia kutambua katika jamii ya wamasai ni kuwa wakati wa kubalehe wasichana na wavulana hawakuruhusiwa kutagusana kiholela ikifika umri huo wa kubalehe wa wafulana huwa wanaenda kulala katika wamaazai sisi hatulali nyumba moja pamoja na mama tuna nyumba yetu huko inji ambayo tunaita oripye sasa wavijana wanaenda oripye wanakaa pamoja na baba au babu ama, ama yeyote yule wa, ako pale so hapo sasa ndio haa wanaanza kufunzwa na maana wa, wasichana waendi huko sasa wasichana nao wakati eh, akinamama wanakaa kushona mahali tulikuwa tunaita ngetagata wanakaa hapo hapo ndio mahali wanafunishiwa na mara nyingi hawatengamani na, na, na, na, na, na wanaume wakifika kipindi hicho sasa mara nyingi wanakaa pamoja na, kina mama, na mama zao na wafulana sasa wanakaa na wazee na kina baba au wanatengeneza kikundi chao tu ya wafulana peke yao kwa hivyo hapo ndipo mafunzo yalikuwa yakifanyika mabadiliko ya teknolojia miundo mbinu muundo wa jamii ya sasa na hata mfumo wa kisasa wa elimu imaetirafiana kwa kila njia na shughuli za malezi ya watoto hata ingawa wa jamii ya kimasai imefanikiwa pakubwa kuendeleza tamaduni zake hadi kufikia sasa malezi ya wana wao kama yalivyotekelezwa kwa pamoja na wanajamii yamebadilika wazazi sasa wakichukua majukumu ya binafsi kuwalea wana wao elimu ya sasa ambayo hutolewa darasani pia imewafanya wanajamii kutelekeza jukumu lao la kutoa mafunzo kwa watoto na kumwachia mwalimu kazi yote hii ni nadraia siku hizi kuandaliwa ko sherehe za mara kwa mara ili kuadhimisha baadhi ya tamaduni kutokana na hali ngumu ya maisha wengine pia wakiziona tamaduni hizi kama zilizopitwa na wakati sio siku hizi ukichapa mtoto ukikosa akifanya makosa hata akujali anakuona ukikuja huko anaendelea kufanya kile alichokuwa anafanya ajali kabisa kwa hivyo hiyo ni kuonyesha ya kwamba yule mtu ambaye anaweza kumlea ni msasi wake tu sasa hata unaona kuna makesi shuleni hati kwa sababu mtoto amechagwa na mwalimu kwa sababu sijui mzasiflani mambo kama hayo na kama kuna mahali tulianguka kama jamii zote ni hapo kwa sababu kulikuwa na malezi wa jumla ya kijamii hata hivyo nitakilosema kwa sasa ni kuwa elimu ya darasa ni muhimu katika maisha ya baada ya mtoto lakini elimu ya jamii pia inahitajika ili kumwezesha mtoto kukomaa akiwa mtu aliyekamilika na mwenye uwezo wa kutagusana ifaavyo na wanajamii kufikia hapo ndugo msikilizaji inaomba kutia kikomo makala haya siku ya leo ikitumai umepata ufahamu wa jinsi watoto wa kimasai walipokea malezi yao na kukuwa kama watoto hadi walipobalehe tupatane siku ya alhamisi juma lijalo katika awamu ifuatayo ya makala ya chimbuka la tamaduni tuendelee kujifunza mengi na kufahamu zaidi kuhusu tamaduni zetu nganyamayani lobiron ango narigi makala haya yametayarishwa kuhaririwa na kusimuliwa ishua na, na kupeperushwa hewani moja idha kwa moja kupitia idhaa ya redio osotwa shukrani zadhati kwa mwalimu josef olempaira kwa mchango wake mkubwa katika kufanikisha makala haya kwa niaba ya wahusika wengine wote nasema kwa heri ya kuonana