hujambo ndugu msikilizaji na karibu katika makala maalum ya kila alhamisi ya cimbuko la tamaduni makala ambayo huangazia mila na itikadi pamoja na matukio mengine yanayoshuhudiwa katika jamii mbalimbali mbali katika taifa letu la kenya katika awamu yetu iliyopita tuliangazia kwa mapana na marefu kuhusu malezi ya mwana katika jamii ya kimasai tukizamia kuundani undani la mfumo wa elimu katika jamii hii na jinsi watoto walisaidiana wao kwa wao katika kupasisha elimu katika awamu ya leo tunaendelea kujifunza mengi kuhusu jamii ya maa awamu hii ikimulika shughuli ya upashaji tohara wa vijana katika jamii hii pamoja na mchakato mzima wa undaji wa ukoo karibu tuandamane pamoja jina langu ni jion waishwa kila adinasi duniani huanza maisha yake akiwa hafahamu chochote akiwa hajielewi wala hajitambui ni lipi linaendelea katika maisha yake hata hivyo ili hubadilika kadri muda unavyosonga hadi atakapokomaa katika maisha yake ya baadaye katika jamii ya kimasai tumevuka hatua hizi zote tukianza kwa kuzaliwa kwa mwana na malezi yake hadi anapofikia umri wa kuvunja ungo na kuingia katika maisha ya utu uzima vijana wa kimasai walipovunja ungo walielewa fika kuwa sasa wanakaribia utu uzima na hivyo wazo la kuvuka daraja hili kwa kupitia jandoni liliwajia kama anavyotueleza mzee mpaira ambaye amekuwa mwelekezi wetu katika safari hii vijana wa kimasai walipofikia umri fulani walianza kutuma ujumbe kwa wazee katika jamii hii huwa wanafaa kukaribishwa ukubwani haya waliweza kuyafanya kwa kutoa baadhi ya majukumu yaliyoonekana kuwa ya watu wazima na kuanza kuyatekeleza majukumu haya yalijumuisha mambo kama vile kupeleka mifugo malishoni hasa nyakati za kiangazi uwindaji wa wanyamapori vilevile masuala ya ulinzi wa jamii sasa vijana wafulana wanaanza kuonjesha kwamba sasa wamekuwa watu wazima na wako tayari kuchukua jukumu la kulinda jamii na wanaanza kuona namna wanaanza kufanya nini kitu cha kwanza wanaanza kufanya asubuhi wanaamka wanapeleka ng'ombe machungani wanarudisha kukiwa na wakati wa ukame anapeleka kwenda kutafutia nyasi bila sasa kuiti, ku, ku, ku, ku, kuomba ruhusa kutoka kwa baba sasa wanaanza hata wao wenyewe kutengeneza kundi lao wanaenda kupigana na simba wanaenda sasa wanaanza kuwa kuonyesha dalili ya kwamba sasa sisi tumekuwa watu wazima na tunataka sasa ku, tuko tayari kulinda jamii sasa hapo wanaanza kuua na mkuki anaweza kuwa na simi anaweza kuwa na michale eh, na anaweza kuwa na marungu baadhi ya mambo mengine ambayo vijana hawa walipaswa kutekeleza yalitokana na mafunzo waliopokea moja kwa moja au kwa kuwatazama wazee au wanaume wengine katika jamii wakiwa wanatenda mafunzo haya yalikuwa kiungo muhimu sana kwao kabla ya kupashwa tohara kwani walifaa kuyategemea katika maisha yao ya baadaye funza haya maswala kama vile kuwa tibu au kuwachinja wanyama kuunda silaha pamoja na kujua jinsi vipande vya nyama vilifaa kutolewa na makundi yaliyofaa kula vipande hivi jambo ambalo lilifanywa kwa umakini mkubwa kwani kulikuwa na malipizi kwa lolote lililoenda mrama na hapo basi anajifunza hata kuchinja na achinje vizuri sana na anagawa nyama yote na kila nyama anajua Eh, kwenye, kulingana na wamasai kila nyama ina wenyewe ambao ni sehemu yao ya kula kwa mfano sasa hii kidari hiyo ni ya vijana bafu ni ya hawa watu vijana tuseme tamakama ni waranye kitu kama hicho sasa hii mguu wa nyuma hiyo sasa ni ya baseli sasa matumbo ini nini hiyo ni akinamama na pia ni tofauti kwa ng'ombe na kondoo kwa hivyo naona lazima ajue hii nyama tutafanya tuta, tutakata wapi na lazima akate vizuri stahili ili asija akaharibu sehemu nyingine na kama ni kutengeneza kuchoma anachoma vizuri sana isiungue ikiungua itabidi utoe, utoe kondo wingine kama ni kondo kama ni ngombe unatoa ng'ombe wingine wesiletea wazee wale ambao wanasimamia rika yenu hati ngombe nyama ambayo imeunguza apana ah, hiyo itakuwa kosa kubwa <laughs> sasa dio ikitu inaweka vijana jidhavu menendo hii kutoka kwa vijana hawa liwafanya wazee kuandaa kikao na kuweka mipango yakukaribisha vijana hawa katika rika na kuwafanya wanajamii kamili kupitia kupashwa tohara viongozi wa kipekee waliteuliwa watakaosaidia wazee hawa katika kufanikisha majukumu haya ni katika kipindi hiki pia ambapo wanajamii hawa walianza matayarisho ya kuwapumzisha morans waliokuwa kihudumu na kupata kundi jipya la vijana barobaro watakaotoa jukumu la kulinda jamii dhidi ya hatari zozote zile na pia kuendeleza majukumu yote ya moran katika huko wanaanza sasa kuchukua yale majukumu ambayo wasazi walikuwa wanachukua au wanataka pia kuiga ili, vile warani wanavyofanya maana yake sasa ni kujiandaa kwamba hata wao pia wamekuwa wanataka kuwa warani sasa wanataka kuwaondoa wale ambao ni warani wakati huo katika sasa ile eh, hali ya urani kwa hivyo wakati huo sasa wanaanza ku, kuiga hivyo moja yao ni sasa wanaanza kuwa katika nyimbo kutunga, kutunza nyimbo ambaye wanasifu hiirika yao na kuweza kukejeli wale ambao ni rika ambayo iko mbele yao kwa hivyo sasa katika ili hali ya kukijiliana sasa pia wanajaribu kuonyesha ba hata wao pia wanaweza kutenda ile kazi vijana hawa walikusanywa katika idadi zao na mchakato wa kuwaidhinisha kama watu wazima ulianza mfumo huu ulijumuisha utoaji wa mafunzo kwao kuwasaidia katika uteuzi wa viongozi wao kupitia hafula maalum na mwishowe kupelekwa jandoni ili kumpata kiongozi wa rika hili linaloundwa hafula ya kumkamata ng'ombe dume pembe iliandaliwa na kwa mujibu wa mzee mpaira yule aliyezikamata pembe za ng'ombe huyu dume akiwa wa kwanza alifanywa ukiongozi wa kuwakilisha rika hili kutakuwa na hiyo sherehe alafu unasema wanaita emouo sasa ni kushika pembe ya ndume hiyo ndume ambaye ni y hiyo sherehe aishikwi na kamba nashikwa na wana vijana kabisa na sasa yule ambaye atashika wa kwanza ndio sasa nasemekana basi niyee ndio shujaa wa hiyo rika sasa kwa hivyo sasa baada ya hapo watakuwa na chifu wao watakuwa na wengine wale ambao wanawaongoza so hapo mwanzo watakuwa na viongozi wao sasa wakishamaliza hiyo sherehe wanarudi alafu baadaye sasa watakuwa ni wakati wa kutahiriwa hey! nyama yaniilor viron gangonarigi togedogi naisholenjoyo nyojan ng'aduny ivololgijyo lengimeidha negwanga ebugesas kwa hatua hiyo ndugu msikilizaji naomba kutia kipumuo katika makala haya ya timbuko la tamaduni siku ya lewa ila katika awamu yetu ijayo takamilisha safari hii kutalii tamaduni hili la upashaju tohara katika jamii ya kimasai pamoja na mabadiliko yaliyoshuhudiwa katika tamaduni hii kadri miaka inavyosonga tupatane jumalijalo majaliwa yake rabara tuendelee kujifunza mengi kuhusu tamaduni zetu <tipa> makala haya yametayarishwa kuhaririwa na kusimuliwa na micon waishua na kupeperushwa hewani moja kwa moja kupitia idhaa ya redio sotwa shukrani za dhati kwa mwalimu joseh olempaira kwa mchango wake mkubwa katika kufanikisha makala haya kwa niaba ya wahusika wengine wote nasema kwa heri ya kuonana <tinyo>